Wellcome to forum THCS Phan Bội Châu
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Wellcome to forum THCS Phan Bội Châu

Trang ChínhLatest imagesTìm kiếmĐăng kýĐăng Nhập

Hễ đến gần "ngày ấy" là đau

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down
Tác giả Thông điệp
bacsi.com
Hộ Khẩu TP
Hộ Khẩu TP
bacsi.com

Age : 39 Registration date : 26/11/2008 Tổng số bài gửi : 34 Job/hobbies : Humor :

Bài gửiTiêu đề: Hễ đến gần "ngày ấy" là đau Hễ đến gần "ngày ấy" là đau I_icon_minitime5/12/2008, 15:37

Hễ đến gần "ngày ấy" là đau Kn
*Em 23 tuổi, mỗi lần gần đến "ngày ấy" - ngày có kinh thì tháng nào cũng vậy, em bị tình trạng đau bụng rất nhiều, khiến em phải dùng đến thuốc giảm đau. Em ngại mình cứ dùng hoài thuốc giảm đau như thế không tốt. Bác sĩ ơi, có cách nào giải quyết ở những trường hợp như em? Cám ơn bác sĩ!

Trả lời: Bạn thân mến!
Chứng đau bụng kinh (hay còn gọi là thống kinh) là hiện tượng đau hết vùng bụng dưới (dưới rốn), lan ra phía trực tràng, xuất hiện cùng với khi có kinh, có thể chia thành 2 loại. Loại thứ nhất: thường gặp ở những cô gái trẻ. Đó là hiện tượng sinh lý bình thường, khi có rụng trứng ở giữa kỳ kinh của chu kỳ kinh trước. Hiện tượng đau được giải thích là do sự co thắt của cơ tử cung bởi sự tiết ra một loại nội tiết của sự rụng trứng. Trong trường hợp này, thường kéo dài khoảng 2-3 ngày. Thuốc giảm đau có thể làm bạn thấy dễ chịu hơn, tuy nhiên, nếu không uống thuốc thì sau 2-3 ngày, cơn đau cũng sẽ tự khỏi.
Loại thứ hai: thường gặp ở những phụ nữ đang ở tuổi sinh đẻ. Cơn đau bụng cũng xuất hiện cùng với chu kỳ kinh nguyệt. Nhưng có kèm bệnh lý khác ở tử cung như: lạc nội mạc trong cơ tử cung, và ở vùng chậu như lạc nội mạc tử cung vùng chậu. Trong trường hợp này, thuốc giảm đau gần như không có hiệu quả.
Trường hợp của bạn, bạn còn trẻ (mới 23 tuổi) có thể chỉ là đau bụng kinh sinh lý. Tuy nhiên, trước khi bạn dùng thuốc giảm đau, bạn nên xin ý kiến của bác sĩ chuyên khoa. Dù có hay chưa có gia đình, bác sĩ cũng có thể đề nghị bạn siêu âm vùng chậu để tìm nguyên nhân chính xác của cơn đau bụng kinh của bạn. Bạn không nên tự ý mua thuốc giảm đau để uống.
Theo: BACSI.com

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang
Trang 1 trong tổng số 1 trang